Thứ Sáu, 24 tháng 7, 2020

Khi nào thì xOy + yOz = xOz - soanbaitap.com

Trả lời câu hỏi Bài 4 trang 80 Toán 6 Tập 2 .

Đề bài: Cho góc (xOz) và tia (Oy) nằm trong góc đó. Đo các góc (xOy, yOz, xOz.) So sánh (widehat {xOy} + widehat {yOz}) với (widehat {xOz}) ở hình 23a và hình 23b.

  • Phương pháp giải - Xem chi tiết

Đo các góc, tính tổng rồi so sánh.

  • Lời giải chi tiết

- Hình 23a: (widehat {xOy} = {55^o},,,widehat {yOz} = {35^o},,,widehat {xOz} = {90^o})

Suy ra: (widehat {xOy} + widehat {yOz} = {55^o} + {35^o} = {90^o}=widehat {xOz})

- Hình 23b:

(widehat {xOy} = {30^o},,,widehat {yOz} = {70^o},) (widehat {xOz} = {100^o})

Suy ra: (widehat {xOy} + widehat {yOz} = {30^o} + {70^o} )(= {100^o} = widehat {xOz})

Trả lời câu hỏi Bài 4 trang 81 Toán 6 Tập 2.

Đề bài: Hai góc kề bù có tổng số đo bằng bao nhiêu ?

  • Phương pháp giải - Xem chi tiết

Hai góc bù nhau có tổng số đo bằng 1800

Hai góc kề bù là hai góc vừa kề nhau, vừa bù nhau.

  • Lời giải chi tiết

Hai góc kề bù có tổng số đo bằng 

Giải bài 18 trang 82 SGK Toán 6 tập 2.

Đề bài: Hình 25 cho biết tia OA nằm giữa hai tia OB và OC, BOA^=450,AOC^=320. Tính  BOC^. Dùng thước đo góc để kểm tra lại.

  • Phương pháp giải - Xem chi tiết

Nếu Oy nằm giữa hai tia Ox và Oz thì xOy^+yOz^=xOz^.

  • Lời giải chi tiết

Vì tia OA nằm giữa hai tia OB, OC nên

Giải bài 19 trang 82 SGK Toán 6 tập 2.

Đề bài: Hình 26 cho biết hai góc kề bù xOy và yOy′, xOy^=1200 . Tính yOy′^

  • Phương pháp giải - Xem chi tiết

Chú ý: Hai góc kề bù là hai góc có tổng số đo bằng 180 độ

  • Lời giải chi tiết

Hai góc xOy và yOy′  kề bù nên xOy^+yOy′^=1800

suy ra: yOy′^=1800−xOy^=1800−1200=600

Giải bài 20 trang 82 SGK Toán 6 tập 2. Hình 27 cho biết ia OI nằm giữa hai tia OA, OB

Đề bài: Hình 27 cho biết tia OI nằm giữa hai tia OA,OB, AOB^=600,BOI^=14AOB^. Tính số đo góc BOI và AOI.

  • Phương pháp giải - Xem chi tiết

Nếu Oy nằm giữa hai tia Ox và Oz thì xOy^+yOz^=xOz^.

  • Lời giải chi tiết

Ta có BOI^=14AOB^=14.600=150

Do tia OI nằm giữa hai tia OA,OB nên  AOI^+BOI^=AOB^

Suy ra  AOI^+150=600 hay 

Giải bài 22 trang 82 SGK Toán 6 tập 2.

Đề bài:

a) Đo các góc ở hình 29,30.

b) Viết tên các góc bù nhau ở hình 30.

  • Phương pháp giải - Xem chi tiết

Hai góc bù nhau là hai góc có tổng số đo bằng 180 độ.

  • Lời giải chi tiết

a)

Hình 29 ta có: xOy^=1470;yOz^=330;xOz^=1800

Hình 30 ta có: aAb^=1330;bAc^=270;cAd^=200

aAc^=1600;bAd^=470;aAd^=1800.

b) Các cặp góc bù nhau ở hình 30 là:

aAb^,bAd^ ( vì aAb^+bAd^  =1330+470=1800)

aAc^,cAd^ (vì aAc^+cAd^ =1600+200=1800)

Giải bài 23 trang 83 SGK Toán 6 tập 2.

Đề bài: Hình 31 cho biết  hai tia AM và AN đối nhau,MAP^=330,NAQ^=580, tia AQ nằm giữa hai tia AN và AP. Hãy tính số đo x của PAQ^

  • Phương pháp giải - Xem chi tiết

Nếu Oy nằm giữa hai tia Ox và Oz thì xOy^+yOz^=xOz^.

Hai góc kề bù thì có tổng số đo bằng 180 độ.

  • Lời giải chi tiết

Vì AM và AN là hai tia đối nhau nên MAP^ và PAN^ là hai góc kề bù.

Do đó, MAP^+PAN^=1800

Suy ra PAN^=1800−MAP^=1800−330=1470

Vì tia AQ nằm giữa hai tia AN và AP

Suy ra PAN^=PAQ^+QAN^

Hay 1470=x+580

Nên x=1470−580=890

Vậy PAQ^=890

Soanbaitap.com gửi đến các bạn học sinh đầy đủ những bài giải toán 6 có trong sách giáo khoa tập 1 và tập 2, đầy đủ cả phần hình học và đại số. Tổng hợp các công thức, giải bài tập toán và cách giải toán lớp 6 khác nhau

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



#soanbaitap

Không có nhận xét nào:

Đăng nhận xét